HỘI NGHỊ LINH MỤC ĐOÀN GIÁO PHẬN HÀ TĨNH
GPHT (05.7.2023) – Sáng thứ Tư, ngày 05/7/2023, Linh mục đoàn Giáo Phận Hà Tĩnh đã có mặt đông đủ tại Trung Tâm Mục Vụ Giáo xứ Chính Tòa Văn Hạnh để tham dự Hội Nghị Linh Mục Đoàn Giáo phận.
Mục đích của Hội Nghị nhằm thành lập Hội đồng Linh mục và một số công việc quan trọng khác. Cũng trong dịp đặc biệt này, 41 linh mục có trong danh sách thuyên chuyển sẽ nhận Bằng bổ nhiệm theo Quyết định số 01/2023/QĐBN-TGM được Đức Cha Louis Nguyễn Anh Tuấn, Giám mục Giáo phận Hà Tĩnh ký ngày 25/6/2023 vừa qua.
Đúng 8h00’, Hội Nghị Linh Mục Đoàn được khai mạc qua lời cầu xin ơn Chúa Thánh Thần. Đức cha Louis – Chủ chăn Giáo phận đã long trọng phát biểu khai mạc hội nghị.
Đức Cha đã bày tỏ niềm vui mừng khi được gặp gỡ linh mục đoàn. Sau thời gian 3 tháng, ngài được Đức Thánh Cha bổ nhiệm làm Giám mục Chính tòa Giáo phận, bây giờ ngài muốn kiện toàn cơ cấu tổ chức trong Giáo phận một cách chặt chẽ hơn, đặc biệt là việc Thành lập Hội đồng Linh mục, các ban chuyên trách, ban đào tạo và kiện toàn nhân sự tòa án hôn phối Giáo Phận. Cách đặc biệt, Đức Cha nhấn mạnh sự cần thiết và tầm quan trọng của việc thiết lập Hội đồng Linh mục Giáo phận. Theo đó, Hội đồng Linh mục là đoàn thể tư tế, giống như nghị viện của Giám mục, đại diện cho Linh mục đoàn, giúp Giám mục lãnh đạo Giáo phận chiếu theo quy tắc của luật, nhằm mục đích cổ võ tối đa lợi ích mục vụ của phần dân Chúa được ủy thác cho ngài (x. GL. 1983 điều 495).
![](https://giaophanhatinh.net/wp-content/uploads/2023/07/DSC06721-900x600.jpg)
Tiếp đến, hội nghị đã diễn ra một cách nghiêm túc trên tinh thần hiệp thông, đối thoại và lắng nghe. Các thành viên được Linh mục đoàn bầu cử bằng phiếu kín qua các nhóm họp liên khóa và các Giáo hạt. Chiếu theo quy tắc của luật và xét theo tình hình thực tế của Giáo phận Hà Tĩnh, Hội nghị đã thống nhất bầu ra Hội Đồng Linh Mục Giáo phận Hà Tĩnh, nhiệm kỳ 2023 – 2028.
![](https://giaophanhatinh.net/wp-content/uploads/2023/07/DSC06744-900x600.jpg)
![](https://giaophanhatinh.net/wp-content/uploads/2023/07/DSC06752-900x600.jpg)
![](https://giaophanhatinh.net/wp-content/uploads/2023/07/DSC06748-900x600.jpg)
Sau chương trình Hội nghị là Nghi thức trao bằng bổ nhiệm và tuyên xưng đức tin của 41 linh mục có danh sách thuyên chuyển trong Giáo Phận trước sự chứng kiến của Đức Giám mục và Linh mục đoàn Giáo phận.
![](https://giaophanhatinh.net/wp-content/uploads/2023/07/DSC06961-900x600.jpg)
Đức Cha cũng bày tỏ những tâm tư và thao thức của ngài về việc thuyên chuyển. Ngài nhấn mạnh: “Quyết định bổ nhiệm là ý muốn của Thiên Chúa trên anh em. Bởi thế, anh em linh mục hãy đón nhận trong đức tin với tất cả tâm hồn và lòng yêu mến”.
Hội nghị kết thúc vào hồi 11h00’ cùng ngày. Sau đó, Đức cha và Linh mục đoàn của ngài đã dùng bữa cơm thấm đượm tình huynh đệ và hiệp thông tại Tòa Giám mục Giáo phận.
Ban Truyền Thông Gp. Hà Tĩnh
Có thể bạn quan tâm
Giáo xứ Cồn Nâm khai mạc tuần Chầu Đền tạ và đón cha..
Th7
Đức cha Louis gặp gỡ hơn 600 nữ tu MTG Vinh trong dịp..
Th7
Ngày hội ngộ truyền thống và mừng lễ quan thầy của Linh mục,..
Th7
Indonesia sắp khánh thành “Đường hầm huynh đệ” chuẩn bị cho chuyến viếng..
Th7
Chức giám mục theo Công Đồng Vaticano II
Th7
Niềm Vui khánh thành Nhà Mục vụ và hồng ân Thánh Thần tại..
Th7
Ngày 26/07: Thánh Gioakim và Thánh Anna, song thân Đức Maria
Th7
Ngày 25/07: Thánh Giacôbê – Tông đồ
Th7
Bản Văn Chính Thức Của Đại Hội Thánh Thể Quốc Tế Lần Thứ..
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 17 Thường Niên Năm B
Th7
Ơn Toàn Xá Nhân Ngày Thế Giới Ông Bà Và Người Cao Tuổi..
Th7
Một Giáo Hội Hiệp Hành Truyền Giáo Lữ Hành Đường Hi Vọng
Th7
VPTGM-GPHT: Thông báo Cử hành Ngày Thế giới Ông Bà và Người Cao..
Th7
Đức cha Louis ban Bí tích Thêm sức tại Chân Thành, Yên Giang..
Th7
Khúc ca tạ ơn nhân kỷ niệm 25 năm hồng ân linh mục..
Th7
Thánh lễ đặc biệt tại ‘’vùng cực nam’’ của Giáo phận
Th7
Thánh lễ Ban bí tích Thêm sức tại Giáo xứ Gia Hưng
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 16 Thường Niên Năm B
Th7
Thánh lễ Xưng tội và Rước Lễ Lần Đầu tại Giáo Xứ Vĩnh..
Th7
Niềm vui trong ngày mừng kính lễ quan thầy nơi xứ đạo miền..
Th7