GPHT (15.6.2023) – Sáng thứ Năm ngày 15/06/2023, Đức cha Louis Nguyễn Anh Tuấn đã có cuộc gặp gỡ với 99 Chủng sinh đoàn Giáo phận Hà Tĩnh tại Toà Giám Mục. Đây là cuộc hội ngộ hết sức quan trọng đối với anh em chủng sinh trước khi lên đường đến với các giáo xứ, các cộng đoàn để thực tập mục vụ hè như lời mời gọi trong Thư chung số 3/2023 TC-TGM của Đức Giám mục về việc tập huấn đọc Kinh Thánh và chia sẻ Lời Chúa mà Giáo phận đã đề ra.
Đúng 8h00’, anh em đã tập trung đông đủ tại Nhà Nguyện TCV Thánh Gioan Phaolô II. Thầy Phêrô Nguyễn Văn Nam – Trưởng Chủng sinh đoàn đã trao đổi một số công việc liên quan đến Giáo phận cần sự cộng tác của anh em Chủng sinh.
Đến 8h15’, Cha Phaolô Bùi Đình Cao – Đặc trách Chủng sinh Giáo phận đã gặp gỡ anh em để phổ biến chương trình thực tập mục vụ hè 2023. Qua đó, ngài cũng căn dặn các chủng sinh hãy tiếp tục đào tạo và tự đào tạo mình trong mọi giai đoạn.
Sau đó, anh em Chủng sinh vui mừng được gặp gỡ Đức cha Louis – Chủ chăn Giáo phận. Trong cuộc gặp gỡ này, Đức cha cảm ơn sự cố gắng và hiện diện đông đủ của anh em chủng sinh đồng thời ngài đã nói lên quyết định của Giáo phận về việc cho chủng sinh đi thực tập mục vụ hè.
Đức cha đã giúp anh em Chủng sinh hiểu rõ hơn về công việc mục vụ Giáo phận muốn anh em cộng tác vào tại các giáo xứ là:
+ Giúp các bạn trẻ có thêm hiểu biết về tình yêu, tính dục và hành trang chuẩn bị cho đời sống hôn nhân trong bối cảnh tục hoá hôm nay.
+ Giúp giáo dân tiếp cận phương pháp Chia sẻ Lời Chúa theo 7 bước đối với cá nhân cũng như từng nhóm nhỏ, hầu xây dựng và củng cố sự hiệp thông trong toàn Giáo phận.
Trong đó, vấn đề thứ 2 được Đức cha đặc biệt nhấn mạnh. Ngài mong muốn các cha Quản xứ và cộng đoàn có trách nhiệm cộng tác với các Chủng sinh để thực hiện chương trình này. Ngài diễn giảng thêm câu chuyện “Hai môn đệ trên đường Emmau” cho các chủng sinh thấy được tầm quan trọng của việc chia sẻ Lời Chúa như là bước dẫn tới sự hiệp thông trong Bữa Tiệc Thánh Thể.
Sau những lời đầy tâm huyết và sự hướng dẫn tận tình của Đức cha, đại diện anh em chủng sinh đã bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đến Đức cha, cha Đặc trách chủng sinh, cha Đặc trách ơn gọi và quý cha Toà Giám Mục.
Buổi gặp gỡ kết thúc với bữa cơm thân mật đượm tình cha con, nghĩa huynh đệ. Đồng thời anh em hết sức vui mừng vì có thêm hành trang bổ ích cho những ngày thực tập mục vụ hè tại các giáo xứ mà mình được sai đến.
Cs. Sương Thiên Linh
Có thể bạn quan tâm
Hiệp Đoàn Antôn Padova Giáo Hạt Kỳ Anh: Sa Mạc Huấn Luyện Huynh..
Th7
Giáo xứ Cồn Nâm khai mạc tuần Chầu Đền tạ và đón cha..
Th7
Đức cha Louis gặp gỡ hơn 600 nữ tu MTG Vinh trong dịp..
Th7
Ngày hội ngộ truyền thống và mừng lễ quan thầy của Linh mục,..
Th7
Indonesia sắp khánh thành “Đường hầm huynh đệ” chuẩn bị cho chuyến viếng..
Th7
Chức giám mục theo Công Đồng Vaticano II
Th7
Niềm Vui khánh thành Nhà Mục vụ và hồng ân Thánh Thần tại..
Th7
Ngày 26/07: Thánh Gioakim và Thánh Anna, song thân Đức Maria
Th7
Ngày 25/07: Thánh Giacôbê – Tông đồ
Th7
Bản Văn Chính Thức Của Đại Hội Thánh Thể Quốc Tế Lần Thứ..
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 17 Thường Niên Năm B
Th7
Ơn Toàn Xá Nhân Ngày Thế Giới Ông Bà Và Người Cao Tuổi..
Th7
Một Giáo Hội Hiệp Hành Truyền Giáo Lữ Hành Đường Hi Vọng
Th7
VPTGM-GPHT: Thông báo Cử hành Ngày Thế giới Ông Bà và Người Cao..
Th7
Đức cha Louis ban Bí tích Thêm sức tại Chân Thành, Yên Giang..
Th7
Khúc ca tạ ơn nhân kỷ niệm 25 năm hồng ân linh mục..
Th7
Thánh lễ đặc biệt tại ‘’vùng cực nam’’ của Giáo phận
Th7
Thánh lễ Ban bí tích Thêm sức tại Giáo xứ Gia Hưng
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 16 Thường Niên Năm B
Th7
Thánh lễ Xưng tội và Rước Lễ Lần Đầu tại Giáo Xứ Vĩnh..
Th7