GPHT (28.5.2024) – Hòa chung niềm vui với Giáo hội hoàn vũ mừng trọng thể lễ Chúa Ba Ngôi. Sáng ngày 26/05/2024, nhóm dự tu hai Giáo phận Hà Tĩnh – Vinh tại Hà Nội đã tổ chức thánh lễ tổng kết và thi kết thúc năm học 2023-2024 tại Trung tâm Mục vụ DCCT- Giáo xứ Thái Hà, dưới sự đồng hành của Cha Giuse Hoàng Cung – Ban Mục vụ Ơn Gọi Giáo phận Hà Tĩnh.
Mở đầu, anh em Dự tu đã có những phút giây gặp gỡ, thăm hỏi thắm tình huynh đệ đồng thời trao đổi cho nhau về tầm quan trọng của chương trình đào tạo dự tu hai Giáo phận.
Đúng 8h00’, anh em Dự tu đã thánh hóa giờ khắc quan trọng này cho Chúa và bắt đầu làm bài thi. Thành phần tham dự gồm các anh em năm 1, năm 2 và năm 3 của hai giáo phận Hà Tĩnh và Vinh cùng với sự hiện diện của Cha Giuse.
Bài thi gồm 3 phần:
– Phần 1: Giáo lý Hội thánh Công giáo
– Phần 2: Viết một bài văn nghị luận xã hội
– Phần 3: Tiếng Anh
Với thời gian thi 100 phút. Anh em đã làm bài thi rất nghiêm túc và đã hoàn thành tốt đẹp nhờ ơn Chúa Thánh Thần.
Đỉnh cao của ngày gặp gỡ là Thánh lễ tạ ơn lúc 10h00’, Cha Giuse Hoàng Cung đã chủ tế thánh lễ, đồng tế với ngài có Cha Giuse Nguyễn Văn Hội (chánh xứ Thái Hà) và Cha đồng hành Giuse Lương Thanh Tùng cùng đông đảo anh em dự tu hai Giáo phận.
Trong bài giảng, Cha Giuse Nguyễn Văn Hội nhấn mạnh việc mầu Nhiệm Chúa Ba Ngôi nhằm giúp chúng ta sống và thực hành hơn là việc suy tư mầu nhiệm đó, tình yêu cần thể hiện một cụ thể hướng đến tha nhân. Hy vọng rằng sau thánh lễ anh em sẽ được kín múc ơn sủng của Chúa, sẵn sàng đáp lại lời mời gọi tình yêu Thiên Chúa để can đảm ra đi làm chứng cho niềm vui Tin Mừng.
Sau thánh lễ, cả hai nhóm tổng kết và nhìn lại một năm học vừa qua cùng bầu lại Ban điều hành một cách thành công và tốt đẹp trong ân nghĩa Chúa.
Hành trình học tập của các anh em dự tu còn nhiều chông gai phía trước, nhưng với niềm tin vào Thiên Chúa sẽ giúp anh em thêm lòng quyết tâm theo đuổi lý tưởng.
Nguyện xin Thiên Chúa chúc lành cho những cố gắng của anh em để trong tương lai Giáo hội sớm có thêm những mục tử nhiệt thành, thánh thiện phục vụ trong cánh đồng truyền giáo.
Dự tu giáo phận Hà Tĩnh tại Hà Nội
Có thể bạn quan tâm
Hiệp Đoàn Antôn Padova Giáo Hạt Kỳ Anh: Sa Mạc Huấn Luyện Huynh..
Th7
Giáo xứ Cồn Nâm khai mạc tuần Chầu Đền tạ và đón cha..
Th7
Đức cha Louis gặp gỡ hơn 600 nữ tu MTG Vinh trong dịp..
Th7
Ngày hội ngộ truyền thống và mừng lễ quan thầy của Linh mục,..
Th7
Indonesia sắp khánh thành “Đường hầm huynh đệ” chuẩn bị cho chuyến viếng..
Th7
Chức giám mục theo Công Đồng Vaticano II
Th7
Niềm Vui khánh thành Nhà Mục vụ và hồng ân Thánh Thần tại..
Th7
Ngày 26/07: Thánh Gioakim và Thánh Anna, song thân Đức Maria
Th7
Ngày 25/07: Thánh Giacôbê – Tông đồ
Th7
Bản Văn Chính Thức Của Đại Hội Thánh Thể Quốc Tế Lần Thứ..
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 17 Thường Niên Năm B
Th7
Ơn Toàn Xá Nhân Ngày Thế Giới Ông Bà Và Người Cao Tuổi..
Th7
Một Giáo Hội Hiệp Hành Truyền Giáo Lữ Hành Đường Hi Vọng
Th7
VPTGM-GPHT: Thông báo Cử hành Ngày Thế giới Ông Bà và Người Cao..
Th7
Đức cha Louis ban Bí tích Thêm sức tại Chân Thành, Yên Giang..
Th7
Khúc ca tạ ơn nhân kỷ niệm 25 năm hồng ân linh mục..
Th7
Thánh lễ đặc biệt tại ‘’vùng cực nam’’ của Giáo phận
Th7
Thánh lễ Ban bí tích Thêm sức tại Giáo xứ Gia Hưng
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 16 Thường Niên Năm B
Th7
Thánh lễ Xưng tội và Rước Lễ Lần Đầu tại Giáo Xứ Vĩnh..
Th7