![](https://giaophanhatinh.net/wp-content/uploads/2023/05/cq5dam.thumbnail.cropped.750.422-1.jpg)
Hồng Thủy – Vatican News
Hội đồng các dòng truyền giáo ở Ý được thành lập cách đây 50 năm nhắm dấn thân cổ võ sứ vụ đến với muôn dân ở Ý, bằng cách rao giảng về Chúa Chúa Kitô.
Vun trồng đức ái
Trước hết, rao giảng bằng đời sống chứng tá, Đức Thánh Cha khuyên các nhà truyền giáo “hãy vun trồng đức ái trước hết trong và giữa các cộng đoàn của anh chị em, trong và giữa các Tu hội của anh chị em, dung hòa những khác biệt về văn hóa, tuổi tác, não trạng, để trong sự hiệp thông, mỗi đoàn sủng phục vụ mọi người. Hãy chào đón những người nghèo và những người bé nhỏ, giữa anh em với nhau và với những người mà anh em phục vụ trong thừa tác vụ của mình, trong tinh thần hòa nhập và phục vụ.”
Nuôi dưỡng đời sống và hoạt động tông đồ bằng Lời Chúa, Thánh Thể và cầu nguyện
Tiếp đến, Đức Thánh Cha nhắc nhở các nhà truyền giáo “đừng quên nuôi dưỡng đời sống và hoạt động tông đồ của mình bằng Lời Chúa, Thánh Thể và cầu nguyện.” Bởi vì “truyền giáo không phải là công việc của chúng ta, mà là của Chúa; chúng ta không làm điều đó một mình, nhưng được Thần Khí tác động và ngoan ngoãn làm theo hành động của Người. Truyền giáo và sự hiệp thông bắt nguồn từ lời cầu nguyện, được định hình từng ngày bằng việc lắng nghe Lời Chúa … Không có những nền tảng này, chúng trở nên trống rỗng và cuối cùng bị giảm xuống thành một khía cạnh xã hội học hoặc phúc lợi đơn thuần.”
Phó thác tin tưởng vào Chúa
Cuối cùng, Đức Thánh Cha nhắc rằng “truyền giáo không phải là một công việc kinh doanh hay một dự án của công ty, cũng không phải là một tổ chức nhân đạo hay một cuộc cải đạo… Đây là một lời mời cống hiến với sự dấn thân, sáng tạo và quảng đại, nhưng không nản lòng nếu kết quả không tương ứng với mong đợi; hiến dâng những gì tốt nhất của bản thân, không tiếc bản thân, nhưng sau đó tin tưởng phó thác mọi sự vào tay Chúa Cha; dâng hiến tất cả, nhưng phó thác cho Người để nỗ lực của chúng ta sinh hoa trái như Người muốn.” (CSR_1881_2023)
Có thể bạn quan tâm
Hiệp Đoàn Antôn Padova Giáo Hạt Kỳ Anh: Sa Mạc Huấn Luyện Huynh..
Th7
Giáo xứ Cồn Nâm khai mạc tuần Chầu Đền tạ và đón cha..
Th7
Đức cha Louis gặp gỡ hơn 600 nữ tu MTG Vinh trong dịp..
Th7
Ngày hội ngộ truyền thống và mừng lễ quan thầy của Linh mục,..
Th7
Indonesia sắp khánh thành “Đường hầm huynh đệ” chuẩn bị cho chuyến viếng..
Th7
Chức giám mục theo Công Đồng Vaticano II
Th7
Niềm Vui khánh thành Nhà Mục vụ và hồng ân Thánh Thần tại..
Th7
Ngày 26/07: Thánh Gioakim và Thánh Anna, song thân Đức Maria
Th7
Ngày 25/07: Thánh Giacôbê – Tông đồ
Th7
Bản Văn Chính Thức Của Đại Hội Thánh Thể Quốc Tế Lần Thứ..
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 17 Thường Niên Năm B
Th7
Ơn Toàn Xá Nhân Ngày Thế Giới Ông Bà Và Người Cao Tuổi..
Th7
Một Giáo Hội Hiệp Hành Truyền Giáo Lữ Hành Đường Hi Vọng
Th7
VPTGM-GPHT: Thông báo Cử hành Ngày Thế giới Ông Bà và Người Cao..
Th7
Đức cha Louis ban Bí tích Thêm sức tại Chân Thành, Yên Giang..
Th7
Khúc ca tạ ơn nhân kỷ niệm 25 năm hồng ân linh mục..
Th7
Thánh lễ đặc biệt tại ‘’vùng cực nam’’ của Giáo phận
Th7
Thánh lễ Ban bí tích Thêm sức tại Giáo xứ Gia Hưng
Th7
Bài Hát Cộng Đồng Chúa Nhật 16 Thường Niên Năm B
Th7
Thánh lễ Xưng tội và Rước Lễ Lần Đầu tại Giáo Xứ Vĩnh..
Th7